• Thành lập công ty tại Hà Nội - Giải thể công ty

Doanh nghiệp mới thành lập có phải làm báo cáo tài chính

Đức Thiện

Doanh nghiệp mới thành lập có cần làm báo cáo tài chính hay không? Có cần điều kiện gì để doanh nghiệp phải nộp báo cáo tài chính, yêu cầu nộp báo cáo tài chính ra theo quyết định thông tư bao nhiêu?

I. Điều kiện và công văn nộp báo cáo tài chính

Nếu doanh nghiệp thành lập cuối năm có bắt buộc làm báo cáo tài chính hay không, và có thể làm gộp báo cáo tài chính vào những năm tiếp theo được hay không

1. Điều kiện gộp báo cáo tài chính

Căn cứ theo thông tư 78/2014/TT-BTC có quy định tại Điều 3 khoản 2 và khoản 3 quy định về phương pháp tính thuế:

Nếu doanh nghiệp tính thuế kì đầu tiên của doanh nghiệp mới thành lập ngay sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đầu tư và kỳ tính thuế năm cuối cùng đối với doanh nghiệp chuyển đổi loại hình , chuyển đổi hình thức sở hữu, hợp nhất, sáp nhập, chia tách, giải thể, phá sản thời gian ngắn hơn 3 tháng thì được tính cộng với kỳ tính thuế của năm tiếp theo thực hiện với doanh nghiệp mới thành lập hoặc với kỳ tính thuế năm trước đó dành cho doanh nghiệp chuyển đổi loại hình, chuyển đổi hình thức chủ sở hữu, hợp nhất, sáng lập, chia, tách, giải thể, phá sản để sau hình thành 1 kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp . Kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm đầu tiên hoặc kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm cuối cùng thì không vượt quá 15 tháng.

Căn cứ Luật Kế Toán số 03/2003/QH11 tại Điều 13 quy định về kỳ kế toán như sau:

Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc năm cuối cùng nhỏ hơn 90 ngày thì được phép cộng với 1 kỳ kế toán của năm tiếp theo hoặc năm trước đó và được tính thành 1 kỳ kế toán năm.

Và thời gian của kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán của năm cuối cùng cũng phải ngắn hơn 15 tháng.

Theo những quy định trên thì cách tính kỳ kế toán như sau:

Nếu kỳ tính thuế đầu tiên kể từ khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có thời hạn ngắn hơn 3 tháng thì được cộng với kỳ kế toán năm tiếp theo.

 Nếu kỳ tính thuế đầu tiên có thời gian nhỏ hơn 15 tháng thì doanh nghiệp được cộng gộp với kỳ kế toán của năm tiếp theo.

2. Các bước làm thủ tục xin gộp báo cáo tài chính

Doanh nghiệp làm công văn xin gộp Báo cáo tài chính. Nộp công văn lên cơ quan thuế trước thời hận cần nộp báo cáo tài chính trong năm đó.

Doanh nghiệp cần chú ý: chỉ được phép làm gộp Báo cáo tài chính và gộp quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp, đối với quyết toán thuế thu nhập cá nhân nếu có phát sinh trong năm thì làm quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho năm đó.

3. Mẫu công văn xin gộp báo cáo tài chính

 

Công Ty ABC                          CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Số :20/CV2015                               Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

———————-

(V/v: Xin gộp BCTC)                                                  Hà Nội, ngày…. Tháng…. năm 2017

Kính gửi: CỤC THUẾ TP.Hà Nội

Tên doanh nghiệp : CÔNG TY ABC

Địa chỉ trụ sở : ……………………………TP. HÀ NỘI

Giấy chứng nhận ĐKKD : ………………… Ngày cấp: 01/11/2016 Nơi cấp: Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội.

Đại diện : NGUYỄN VĂN A Chức vụ: Giám Đốc.

Căn cứ khoản 3 và điều 3 chương 2 thông tư 78/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành nghị định 218/2013/NĐ-CP quy định và hướng dẫn thi hành luật Thuế thu nhập doanh nghiệp(TNDN)

Căn cứ điểm a khoản 2 và khoản 4 điều 13 Luật kế toán 03/2003/QH11

Công ty chúng tôi mới thành lập năm 2016. Kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh tức từ ngày 01 tháng 11 năm 2015 tính đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2015 chưa tới 90 ngày.

Bằng công văn này Công ty chúng tôi xin thông báo cho Cục Thuế biết Công ty sẽ cộng gộp 2 tháng cuối kỳ tính thuế TNDN và kỳ báo cáo tài chính năm 2015 chung với kỳ tính thuế TNDN và báo cáo tài chính năm 2016.

II. Dịch vụ của công ty Lạc Việt

Công ty TNHH Dịch vụ và tư vấn Lạc Việt cung cấp tới quý khách hàng các gói dịch vụ từ thành lập công ty tới lập báo cáo tài chính giá rẻ và uy tín:

….

xem thêm: DOANH NGHIỆP MỚI THÀNH LẬP NỘP THUẾ GÌ

Liên hệ:

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ VÀ TƯ VẤN LẠC VIỆT

Địa chỉ: phòng C1- tầng 14, tòa nhà Golden West, số 2, Lê Văn Thiêm, Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội.

Email: lacviet247@gmail.com

Điện thoại: 04.63259136 - Hotline: Ms.Hòa 0963.372.739 /Mr.Phước 094.614.3746.

Mọi thông tin thắc mắc quý khách vui lòng liên hệ theo địa chỉ sau để được tư vấn miễn phí và chính xác và nhanh nhất

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ VÀ TƯ VẤN LẠC VIỆT
Địa chỉ: Phòng C1- tầng 14, Tòa nhà Golden West, Số 2 Lê Văn Thiêm, Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội.
Email: Lacviet247@gmail.com

Điện thoại: 024.63259136 - Hotline: Mr.Phước 094.614.3746

Hỗ trợ báo giá Tư vấn